Open

HOTLINE:0932.329.482 - 0983.533.005

Đốt lửa trên vỉa hè, gầm cầu hoặc những nơi công cộng khác đề sưởi ấm có vi phạm pháp luật không?

19/01/2021

Câu hỏi:  Xin chào Công ty và Luật sư. Thời gian vừa qua, thời tiết miền bắc liên tục rét đậm, rét hại kéo dài trong nhiều ngày. Tôi thấy có nhiều người dân tiến hành đốt lửa trên vỉa hè, gầm cầu hoặc những nơi công cộng khác đề sưởi ấm. Hành vi đó có vi phạm pháp luật không? Và nếu vi phạm thì bị xử lý như thế nào?

Cảm ơn quý khách đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật TNHH Khoa Tín, về vấn đề này, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Theo quy định của pháp luật, đốt lửa trên vỉa hè, lề đường là một trong những hành vi vi phạm quy định về quản lý, khai thác, bảo trì, bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ. Cụ thể, tại khoản 2 Điều 15 Nghị định 100/2019/NĐ-CP  quy định:

“2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với cá nhân, từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Tự ý đốt lửa trên cầu, dưới gầm cầu; neo đậu tàu, thuyền dưới gầm cầu hoặc trong phạm vi hành lang an toàn cầu;

b) Tự ý be bờ, tát nước qua mặt đường giao thông; đặt ống bơm nước, bơm cát qua đường, đốt lửa trên mặt đường.”

Như vậy, người dân tự ý đốt lửa để giữ ấm ở trên cầu, dưới gầm cầu, mặt đường có thể bị phạt hành chính đến 300.000 đồng.

Trên đây là câu trả lời của Công ty Luật TNHH Khoa Tín, trường hợp quý khách còn thắc mắc, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi để được giải đáp cụ thể hơn.

Tin cùng loại

Tin mới nhất

CÔNG TY LUẬT TNHH KHOA TÍN

Địa chỉ Văn phòng Hà Nội: Số 28 - TT2, Khu đô thị HDMon, Đường Hàm Nghi, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội

Địa chỉ Chi nhánh Hồ Chí Minh: OP 05.32 tòa nhà Orchard Parkview, số 130-132 Hồng Hà, Phường 9, Quận Phú Nhuận, TP. Hồ Chí Minh.