Open

HOTLINE:0932.329.482 - 0983.533.005

Độ tuổi kết hôn theo quy định của pháp luật

12/01/2021

CÂU HỎI: Chào luật sư, em có vướng mắc mong luật sư giải đáp giúp em như sau: Nam 18 tuổi có được đăng ký kết hôn chưa thưa luật sư.? Em 18 tuổi, còn người yêu em 19 tuổi thì chúng em có đủ tuổi đăng ký kết hôn chưa?

Em xin cảm ơn!

TRẢ LỜI:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật TNHH Khoa Tín, về vấn đề này, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Căn cứ theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về điều kiện đăng ký kết hôn, theo đó:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Theo đó, đến thời điểm hiện tại là năm 2021 thì vẫn áp dụng quy định của Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, do đó, độ tuổi đăng ký kết hôn đối với nam là từ đủ 20 tuổi, còn đối với nữ là từ đủ 18 tuổi. Căn cứ vào thông tin bạn cung cấp, bạn hiện nay 18 tuổi còn người yêu bạn 19 tuổi. Lúc này, đối với người yêu của bạn nếu bạn ấy đã bước qua sinh nhật lần thứ 18 thì bạn ấy đã đủ điều kiện về độ tuổi kết hôn theo quy định. Còn đối với bạn, hiện nay bạn mới 18 tuổi, bạn vẫn chưa đủ điều kiện kết hôn theo quy định (độ tuổi kết hôn đối với nam là phải từ đủ 20 tuổi trở lên). Chính vì vậy, năm 2021, hai bạn vẫn chưa thể đăng ký kết hôn được theo quy định. Nếu bạn muốn đăng ký kết hôn thì phải đợi đến khi bước qua sinh nhật lần thứ 20 của bạn để đủ điều kiện đăng ký kết hôn theo quy định của pháp luật.

Quý khách có nhu cầu tư vấn về các thủ tục liên quan đến lĩnh vực Hôn nhân và gia đình các thủ tục pháp lý liên quan khác vui lòng liên hệ Khoa Tín để được giải đáp nhanh chóng, chính xác và kịp thời nhất.

Tin cùng loại

Tin mới nhất

CÔNG TY LUẬT TNHH KHOA TÍN

Địa chỉ Văn phòng Hà Nội: Số 28 - TT2, Khu đô thị HDMon, Đường Hàm Nghi, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội

Địa chỉ Chi nhánh Hồ Chí Minh: OP 05.32 tòa nhà Orchard Parkview, số 130-132 Hồng Hà, Phường 9, Quận Phú Nhuận, TP. Hồ Chí Minh.